Labarai

Kamfanonin Jiragen Sama A Nijeriya Za Su Tsunduma Yajin Aiki.

DA DUMIDUMINSA: Kamfanonin Jiragen Sama A Nijeriya Za Su Tsunduma Yajin Aiki

Daga Zaharaddeen Gandu

Hukumar kula da zirga-zirgar jiragen sama ta Nijeriya, AON, ta sanar da shirin rufe ayyukanta a fadin ƙasar nan.

AON ta ce dakatarwar za ta fara aiki ne daga ranar litinin mai zuwa, saboda ƙarin farashin man jiragen sama da aka yi a kan Naira 700 kan kowace lita.

Hakan na ƙunshe ne a cikin wata wasiƙa da shugaban AON, Abdulmunaf Yunusa Sarina, ya aikewa ministan sufurin jiragen sama, Sanata Hadi Sirika, kamar yadda Platinumpost ta rawaito.

Sarina ta koka da cewa Jet A1 ya kashe kuɗin gudanar da ayyuka zuwa sama da kashi 95 cikin ɗari, wanda hakan ya janyo wa fasinjoji wahala.

Wasiƙar dai da aka fitar ta ƙara da cewa:

“Cikin nauyi da kishin ƙasa ne ma’aikatan kamfanin jiragen sama na Najeriya (AON) suka ci gaba da turawa tare da ba da tallafin ayyukansu ga jama’armu masu daraja ta Najeriya, a cikin watanni huɗu da suka gabata duk kuwa da ci gaba da nazarin sararin samaniya, hawan farashin JetA1 da sauran farashin ayyuka”.

“A kan kari, farashin man jirgin (JetA1) ya tashi daga naira 190 kan kowace lita zuwa naira 700 a halin yanzu. Babu wani kamfanin jirgin sama a duniya da zai iya juyar da irin wannan gigicewa kwatsam daga irin wannan tashin hankalin a cikin kankanin lokaci”.

“Yayin da aka ce man fetur a duniya yana kashe kusan kashi 40% na kuɗin da kamfanin jirgin ke kashewa a duniya, ƙarin da ake yi a yanzu ya rufe kuɗin da Najeriya ke kashewa zuwa kusan kashi 95%.

“A halin da ake ciki, kamfanonin jiragen sama sun haɗa hannu da Gwamnatin Tarayya, Majalisar Dokoki ta ƙasa, Kamfanin NNPC da ’yan kasuwar mai da nufin rage farashin JetA1 wanda a halin yanzu ya sanya na’urar farashin kan kujera na tsawon awa ɗaya a Najeriya a yau. matsakaicin N120,000″.

“Ba za a iya isar da na ƙarshe gaba ɗaya ga fasinjojin da tuni ke fuskantar matsaloli da yawa”.

“Saboda haka, Hukumar Kula da Jiragen Sama ta Najeriya (AON) tana son sanar da jama’a cikin nadama cewa kamfanonin jiragen sama za su daina aiki a faɗin ƙasar daga ranar Litinin, 9 ga Mayu, 2022 har sai an sanar.”

arewanahiya

Farin cikinmu shine ganin farin ciki saman fuskarku muna alfahari duku masoya.

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button